ขับไปชาร์จไป

เส้นทาง เว็บไซต์

ขับไปชาร์จไป ศูนย์รวมข้อมูลและการใช้ชีวิตแบบ Smart EV Lifestyle สำหรับครอบครัวและนักเดินทาง

สวัสดีชาว   และ   ทุกท่าน! วันนี้ "เอกไซเบอร์" ขอพาทัวร์ยานแม่รุ่นล่าสุดกับ XPENG X9 (2026) ตัวตึงที่มาพร้อมระบบชาร์จแรง...
19/03/2026

สวัสดีชาว และ ทุกท่าน! วันนี้ "เอกไซเบอร์" ขอพาทัวร์ยานแม่รุ่นล่าสุดกับ XPENG X9 (2026) ตัวตึงที่มาพร้อมระบบชาร์จแรงที่สุดในไทยด้วยกำลังไฟ DC สูงถึง 542 kW เติมพลังงาน 10-80% ในเวลาเพียง 12 นาที เรียกว่าเข้าห้องน้ำออกมาไฟก็เต็มพร้อมลุยต่อทันที ตัวรถขับเคลื่อนด้วยระบบ 800V SiC ให้พละกำลังสูงสุด 537 แรงม้า ในรุ่น AWD พร้อมระบบเลี้ยวล้อหลังที่ทำให้รถตู้คันยักษ์คล่องตัวเหมือนรถเก๋ง ในราคาเริ่มต้นสุดเร้าใจ 2,399,000 บาท ในมุมมองของผม นี่คือรถที่ลบจุดอ่อนเรื่องการรอชาร์จนานได้เบ็ดเสร็จที่สุด ใครที่มองหาความคุ้มค่าแนะนำรุ่น Premium แต่ถ้าชอบความแรงและช่วงล่างถุงลมต้องจัด Luxury AWD เท่านั้นครับ ใครเล็งอยู่คอมเมนต์มาคุยกันได้เลย!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

ช่วยหาวิธีเอารถออก โดยไม่เป็นรอยให้ผมหน่อยครับ...😭😭😭 #ขับไปชาร์จไป    #
09/03/2026

ช่วยหาวิธีเอารถออก โดยไม่เป็นรอย
ให้ผมหน่อยครับ...😭😭😭
#ขับไปชาร์จไป #

สวัสดีครับสมาชิกชาว   และ   ทุกท่าน!วันนี้ "เอกไซเบอร์" จัดให้ตามคำเรียกร้อง กับศึกสายเลือดซามูไรในกลุ่ม MPV ไซส์กลางที่...
08/03/2026

สวัสดีครับสมาชิกชาว และ ทุกท่าน!

วันนี้ "เอกไซเบอร์" จัดให้ตามคำเรียกร้อง กับศึกสายเลือดซามูไรในกลุ่ม MPV ไซส์กลางที่ร้อนแรงที่สุดในปี 2026 เมื่อ Nissan Serena e-Power (C28) ตัวตึงเทคโนโลยีเครื่องปั่นไฟ ต้องมาปะทะกับคู่ปรับตลอดกาลอย่าง Honda StepWGN e:HEV (RP8) ที่เน้นความพรีเมียมและช่วงล่างที่ไว้ใจได้ งานนี้บอกเลยว่า "มวยถูกคู่" ใครจะจบที่สุด...
ไปดูวิเคราะห์เจาะลึกกันครับ!

[Review] #ศึกชิงบัลลังก์ครอบครัว:
Serena e-Power vs StepWGN e:HEV

1. Nissan Serena e-Power (C28) - "ขับไปชาร์จไป" ของจริง
ตัวนี้ถือเป็นรุ่นที่เปลี่ยนมุมมองการขับขี่รถครอบครัวไปเลย เพราะล้อหมุนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า 100% ให้อารมณ์เหมือนขับรถ EV แต่ไม่ต้องง้อที่ชาร์จ
* ขุมพลัง: มอเตอร์ไฟฟ้าให้กำลัง 163 hp แรงบิด 315 Nm (ตัวเดียวกับ Kicks แต่ปรับจูนใหม่)
* เครื่องยนต์: 1.4L 3 สูบ ทำหน้าที่เป็น "Generator" ปั่นไฟอย่างเดียว
* จุดเด่น: ประตูท้ายแบบ Dual Back Door (เปิดครึ่งบนได้) สะดวกมากเวลาถอยจอดชิดกำแพง และเบาะนั่งแบบ Smart Multi-Center Seat ที่ปรับสลับไปมาได้เทพสุดๆ
* ราคาเปิดตัวล่าสุด: 1,690,000 บาท (นำเข้า CBU ญี่ปุ่น)

2. Honda StepWGN e:HEV (RP8) - "มินิแวนทรงกล่องที่นั่งสบายที่สุด"
ฝั่ง Honda มาในสไตล์มินิมอลแต่ดูแพง เน้นพื้นที่ภายในที่โปร่งโล่ง และระบบ Hybrid แบบ 2 มอเตอร์ที่ฉลาดและประหยัดน้ำมันในย่านความเร็วสูง
* ขุมพลัง: มอเตอร์ไฟฟ้ากำลังสูงสุด 184 hp แรงบิด 315 Nm * เครื่องยนต์: 2.0L 4 สูบ Atkinson Cycle (มีระบบ Direct Drive ส่งกำลังลงล้อได้โดยตรงในบางช่วง)
* จุดเด่น: เบาะแถวสองแบบ Captain Seat พร้อม Ottoman นอนสบายระดับ First Class และเบาะแถวสามแบบ "Magic Seat" ที่พับจมราบไปกับพื้นรถ เพิ่มพื้นที่บรรทุกแบบคลีนๆ
* ราคาเปิดตัวล่าสุด: 1,780,000 บาท (รุ่น Spada)

💡 มุมมองเอกไซเบอร์ (Cyber Insight)
ในเชิงเทคโนโลยี Serena e-Power ชนะขาดเรื่องความรู้สึกการขับขี่ที่เหมือนรถไฟฟ้า (Linear & Smooth) และมีหน้าจอ Intelligent Cockpit 12.3 นิ้วที่ดู Modern กว่า แต่ถ้าพูดถึงความกว้างขวางและการจัดวาง Layout ภายใน StepWGN ยังคงเป็นราชาในเรื่องความสบายครับ ด้วยฐานล้อที่ยาวกว่าเกือบ 2 ซม. ทำให้การวางเบาะแถว 3 ทำได้ดีกว่าชัดเจน แถมได้เครื่อง 2.0L เวลาวิ่งทางไกลเครื่องยนต์จะทำงานไม่หนักเท่าเครื่อง 1.4L ของ Nissan ครับ

บทสรุป: เลือกคันไหนดี?
* เลือก Nissan Serena e-Power: ถ้าคุณชอบเทคโนโลยีใหม่ อยากได้ฟิลรถไฟฟ้าแต่ไม่อยากรอชาร์จไฟ และต้องใช้รถในเมืองที่จอดรถแคบๆ (ประตูท้ายเปิดครึ่งได้ช่วยชีวิตมาก) ราคาโดดลงมาถูกกว่าเกือบแสน คุ้มค่ามาก!
* เลือก Honda StepWGN e:HEV: ถ้าคุณเน้นพรีเมียม ขนครอบครัวเดินทางไกลบ่อยๆ และต้องการเบาะแถวสองที่นั่งสบายที่สุดในคลาส รวมถึงความมั่นใจในเรื่องศูนย์บริการที่ครอบคลุม

สมาชิกท่านไหนจองรุ่นไหนไปแล้ว หรือกำลังลังเลอยู่ คอมเมนต์มาแลกเปลี่ยนกันได้เลยครับ!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

สวัสดีสมาชิกชาว   และพี่น้องชาว   ทุกท่านครับ!วันนี้ผม "เอกไซเบอร์" มาตามนัด! เห็นถามกันเข้ามาเยอะมากกับเจ้า "Wuling Sta...
08/03/2026

สวัสดีสมาชิกชาว และพี่น้องชาว ทุกท่านครับ!

วันนี้ผม "เอกไซเบอร์" มาตามนัด! เห็นถามกันเข้ามาเยอะมากกับเจ้า "Wuling Starlight Darion EV" ที่เพิ่งเปิดราคาในไทยไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 6 มีนาคมที่ผ่านมานี่เอง บอกเลยว่าคันนี้คือ "ตัวตึง" รุ่นล่าสุดที่จะมาเขย่าตลาด MPV จีนในไทยให้สะเทือน เพราะนี่คือรถที่รวมร่างระหว่างความเป็น Sedan พรีเมียมกับ Van ประตูสไลด์ไว้ด้วยกัน ในราคาที่แบบ... "จัดหนัก" คู่แข่งสุดๆ!

[Review]
Wuling Starlight Darion EV: รถครอบครัวประตูสไลด์ไฟฟ้า ในราคารถเก๋ง!
ต้องยอมรับเลยว่า Wuling ทำการบ้านมาดีมาก รอบนี้ส่ง Starlight Darion EV มาในรูปแบบ MPV 7 ที่นั่ง ที่ชูจุดขาย "ประตูสไลด์ไฟฟ้าคู่" ซึ่งปกติฟีเจอร์นี้ต้องจ่ายหลักล้านกลางๆ ถึงจะได้มา แต่นี่เปิดมาแค่ 7 แสนปลาย!
สเปกจัดเต็มแบบไม่ต้องลุ้น

* มิติตัวถัง: ยาว 4,910 มม. / กว้าง 1,870 มม. / สูง 1,770 มม. (ใหญ่กว่า Innova Zenix นิดๆ ด้วยซ้ำ!)
* พละกำลัง: มอเตอร์ไฟฟ้า 150 kW ให้แรงม้าสูงถึง 204 hp แรงบิด 310 Nm (กดเป็นมา ไม่ต้องรอลุ้น)
* แบตเตอรี่: Lithium-ion ความจุ 69.2 kWh
* ระยะทางวิ่ง: เคลมไว้ที่ 540 กม. (มาตรฐาน CLTC) หรือวิ่งจริงน่าจะได้เห็น 400 กม.+ สบายๆ
* การชาร์จ: รองรับ DC Fast Charge แบบ 2C ชาร์จจาก 30-80% ในเวลาเพียง 20 นาที (แวะฉี่เสร็จไปต่อได้เลย)

💻 มุมมองเอกไซเบอร์
ในเชิงเทคโนโลยี คันนี้ไม่ได้มีดีแค่ประตูสไลด์ครับ ระบบความปลอดภัยให้มาครบ ทั้งถุงลม 6 ใบ (ในรุ่น Premium) และโครงสร้างแบบโมโนค็อกที่ซับแรงกระแทกได้ดีกว่ารถกระบะดัดแปลง แถมจอกลางขนาด 12.8 นิ้ว ใหญ่สะใจสาย Gadget แน่นอน ส่วนความคุ้มค่าบอกเลยว่า "จบที่สุด" ในกลุ่มรถครอบครัวไม่เกินล้าน เพราะได้ทั้งพื้นที่ ความแรง และความประหยัดกิโลเมตรละไม่กี่สตางค์

บทสรุป: เหมาะกับใคร?
* ครอบครัวใหญ่ที่มีผู้สูงอายุ: ประตูสไลด์ไฟฟ้าคือสวรรค์ครับ ขึ้นลงง่าย ไม่ต้องกลัวเปิดไปกระแทกรถข้างๆ
* คนอยากได้รถตู้แต่ชอบขับเอง: ฟีลลิ่งการขับขี่แบบรถเก๋งแต่ได้พื้นที่แบบรถตู้
* สายประหยัดที่ชอบความคุ้ม: สเปกนี้ ราคาเท่านี้ ในตลาดตอนนี้ไม่มีใครสู้ได้ครับ!

ใครสนใจไปลองขับกันได้ที่โชว์รูม Wuling ทั่วประเทศนะครับ ส่วนใครจองแล้วหรือกำลังลังเล มาคอมเมนต์แลกเปลี่ยนกันด้านล่างได้เลย เดี๋ยวเอกเข้าไปตอบครับ!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

สวัสดีครับพี่น้องชาว   และสมาชิก   ทุกท่าน!วันนี้ "เอกไซเบอร์" กลับมาประจำการอีกครั้งครับ แหม... ช่วงนี้กระแส e-MPV บ้าน...
08/03/2026

สวัสดีครับพี่น้องชาว และสมาชิก ทุกท่าน!

วันนี้ "เอกไซเบอร์" กลับมาประจำการอีกครั้งครับ แหม... ช่วงนี้กระแส e-MPV บ้านเรามันเดือดจริงๆ โดยเฉพาะเจ้าตลาดอย่าง MG ที่ตอนนี้ไม่ได้มีแค่พี่เบิ้มรุ่นเดียวแล้ว แต่ส่ง "คู่หูตระกูล Maxus" ออกมาถล่มตลาดจนหลายคนเริ่มสับสนว่า "แล้วผมจะจบที่รุ่นไหนดีพี่?"
วันนี้ผมเลยขออาสาพาไปเจาะลึก New MG Maxus 7 และ Maxus 9 แบบจัดหนักเทียบให้เห็นกันชัดๆ รุ่นไหนคือ "ตัวตึง" รุ่นไหนคือ "ที่สุดของความหรู" ไปดูกันเลยครับ!

[Review]
New MG Maxus 7 & 9: สงครามสายเลือด e-MPV ใครคือเจ้าแห่งความคุ้มค่า?

1. MG Maxus 7 : e-MPV ไซส์พอดีคำ สำหรับครอบครัวยุคใหม่
ตัวนี้บอกเลยว่าเป็นรถที่ "ขับไปชาร์จไป" ได้อย่างคล่องตัวที่สุดรุ่นหนึ่งในกลุ่ม MPV ประตูสไลด์ไฟฟ้า ขนาดตัวรถจะออกแนว Compact MPV (อารมณ์ประมาณ Voxy หรือ StepWGN) แต่หัวใจเป็นไฟฟ้า 100%
* แบตเตอรี่: 90 kWh (ลูกใหญ่เท่ารุ่นพี่เลยนะ!)
* ระยะทางวิ่ง: 570 กม. (NEDC) - วิ่งยาวๆ สบายใจหายห่วง
* พละกำลัง: 245 แรงม้า / แรงบิด 350 นิวตันเมตร
* ไฮไลท์: ประตูสไลด์ไฟฟ้า 2 ข้าง, เบาะ Captain Seat (ปรับแมนนวล), หลังคา Panoramic Sunroof

2. MG Maxus 9 : พี่ใหญ่สาย VIP หรูหราจัดเต็ม
ถ้า Maxus 7 คือรถที่คุณพ่อขับเอง Maxus 9 ก็คือรถที่ "คุณต้องมีคนขับรถ" ครับ เพราะมันคือ First Class บนท้องถนนชัดๆ ด้วยมิติตัวถังที่ยาวเกิน 5.2 เมตร
* แบตเตอรี่: 90 kWh
* ระยะทางวิ่ง: 540 กม. (NEDC) - น้อยกว่านิดหน่อยเพราะตัวถังหนักและใหญ่กว่า
* พละกำลัง: 245 แรงม้า / แรงบิด 350 นิวตันเมตร (เครื่องเดียวกับรุ่น 7)
* ไฮไลท์: เบาะแถวสองแบบ VIP Massage, จอ Infotainment ใหญ่ยักษ์, ระบบความปลอดภัยแบบล้นลำ
> หมายเหตุ: ราคาที่ระบุเป็นราคาจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ณ ปัจจุบัน โปรดตรวจสอบแคมเปญส่วนลดกับผู้แทนจำหน่ายอีกครั้ง
>
💻 #มุมมองเอกไซเบอร์
ในเชิงเทคโนโลยี ทั้งสองรุ่นใช้ Platform และชุดระบบขับเคลื่อนเดียวกันเป๊ะ (90 kWh + 245 hp) แต่จุดที่ต่างคือ "Software Tuning" และ "Aerodynamics" ครับ
* Maxus 7 ได้เปรียบเรื่องน้ำหนักตัวที่เบากว่า ทำให้ค่าประหยัดพลังงานดีกว่าชัดเจน เหมาะมากกับการใช้งานในเมืองที่ต้องถอยจอดบ่อยๆ หรือเข้าห้างที่มีที่จอดจำกัด
* Maxus 9 จะเด่นเรื่องระบบความสะดวกสบายเชิง "Hardware" เช่น เบาะนวดและช่วงล่างที่เซ็ตมาให้นุ่มนวลกว่า
ความคุ้มค่า: ถ้ามองในมุม Cyber Tech ผมว่า Maxus 7 คือ "ตัวจบ" ในงบไม่เกิน 2 ล้าน เพราะคุณได้แบตเตอรี่ไซส์เดียวกับรุ่นพี่ แต่ได้รถที่คล่องตัวกว่าและวิ่งได้ไกลกว่าครับ!

สรุป: #ใครควรซื้อรุ่นไหน?
* เลือก MG Maxus 7: ถ้าคุณคือครอบครัวที่มีลูกเล็ก 2-3 คน ขับใช้งานในเมืองเป็นหลัก ชอบรถที่แรงเหลือเฟือแต่ยังหาที่จอดง่าย
* เลือก MG Maxus 9: ถ้าคุณต้องรับรองแขกผู้ใหญ่ หรือต้องการความภูมิฐานระดับผู้บริหาร และมีพื้นที่จอดรถกว้างขวางเพียงพอ

ใครใช้รุ่นไหนอยู่ หรือเล็งตัวไหนไว้ มาคอมเมนต์แลกเปลี่ยนกันได้นะครับ!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

สวัสดีครับพี่น้องชาว   และสมาชิก   ทุกท่าน!วันนี้อยู่กับผม "เอกไซเบอร์" คนเดิม เพิ่มเติมคือความเร้าใจ เพราะผมจะพาทุกคนไป...
08/03/2026

สวัสดีครับพี่น้องชาว และสมาชิก ทุกท่าน!
วันนี้อยู่กับผม "เอกไซเบอร์" คนเดิม เพิ่มเติมคือความเร้าใจ เพราะผมจะพาทุกคนไปส่อง "ยานแม่" ลำใหม่ที่กำลังเขย่าวงการรถตู้ไฟฟ้าบ้านเราแบบสั่นสะเทือนเลื่อนลั่น นั่นคือ XPENG X9 รถตู้ MPV ทรง Coupe ที่ดีไซน์หลุดมาจากอนาคต! รุ่นนี้บอกเลยว่า "ตัวตึง" ของจริง ใครที่กำลังมองหารถครอบครัวสายไฮเทค ห้ามกะพริบตาครับ!

[Review]
XPENG X9 ยานอวกาศสายครอบครัว ขับมันส์เหมือนรถเก๋ง แต่นั่งสบายระดับ First Class!
ต้องยอมรับว่า XPENG ทำการบ้านมาหนักมากครับ X9 ไม่ได้มีดีแค่หน้าตาที่ดูเหมือนหลุดมาจากหนัง Sci-Fi แต่ไส้ในนี่คือจัดเต็มเทคโนโลยีระดับท็อปที่คู่แข่งมีหนาว โดยเฉพาะระบบ Active Rear-wheel Steering (เลี้ยว 4 ล้อ) ที่ทำให้รถยาวเกือบ 5.3 เมตร เลี้ยววงแคบได้เหมือนรถเก๋งคันเล็กๆ จบที่สุดในคลาสตอนนี้เลยก็ว่าได้!

💰 ราคาเปิดตัวล่าสุด (MY2026)
* X9 Executive Long Range: 2,499,000 บาท
* X9 Executive Special Color Edition: 2,539,000 บาท (รุ่นใหม่!)
* X9 Luxury Long Range: 2,749,000 บาท
* X9 Luxury Special Color Edition: 2,789,000 บาท

💻 "มุมมองเอกไซเบอร์" สรุปจุดเด่นเชิงเทคโนโลยี
* สถาปัตยกรรม 800V: นี่คือหัวใจสำคัญครับ ชาร์จ DC จาก 10-80% ในเวลาเพียง 20 นาที (ถ้าตู้ชาร์จแรงพอ) แวะฉี่ซื้อกาแฟกลับมา ไฟเต็มพร้อมไปต่อ ไม่ต้องรอนานจนลูกบ่น
* Rear-wheel Steering: อันนี้คือ "Game Changer" รัศมีวงเลี้ยวแคบเพียง 5.4 เมตร ทำให้การขับรถตู้คันยักษ์ในห้างหรือซอยแคบๆ ไม่เป็นฝันร้ายอีกต่อไป
* ชิปประมวลผล Snapdragon 8295P: ลื่นปรื๊ดเหมือนเล่น iPad Pro รุ่นล่าสุด จอกลางใหญ่ยักษ์ 17.3 นิ้ว พร้อมจอเพดาน 21.4 นิ้ว ให้เด็กๆ ดูการ์ตูนจนลืมถามว่า "ถึงยัง?"
* ช่วงล่างถุงลม Dual-chamber: ปรับนุ่ม-แข็งได้ตามใจชอบ แถมยกตัวรถขึ้น-ลงได้ 90 มม. ช่วยให้ผู้สูงอายุขึ้นรถได้ง่ายขึ้นเยอะ

🎯 สรุป: รุ่นนี้เหมาะกับใคร?
XPENG X9 เหมาะมากกับ "คุณพ่อสายไอที" ที่อยากได้รถครอบครัวที่ไม่ดูแก่ มีความสปอร์ต และต้องการความปลอดภัยจากระบบ ADAS ที่ฉลาดที่สุดแบรนด์หนึ่งในตลาด ถ้าคุณชอบความล้ำและเบื่อรถตู้ทรงกล่องเดิมๆ รุ่นนี้คือคำตอบครับ!

แล้วเพื่อนๆ ล่ะครับ? คิดว่าราคา 2.4 - 2.7 ล้านบาท กับออปชันล้นลำขนาดนี้ น่าจัดกว่าเจ้าตลาดไหม? หรือใครใช้รุ่นนี้อยู่ มาแชร์ประสบการณ์การใช้งานจริงกันหน่อยครับ!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

08/03/2026
[Review] DENZA D9 รถตู้ไฟฟ้าตัวตึง! ปรับราคาใหม่ เร้าใจกว่าเดิม พี่น้องชาว   ต้องดู!สวัสดีครับสมาชิกชาว   และ   ทุกท่าน!...
08/03/2026

[Review]
DENZA D9 รถตู้ไฟฟ้าตัวตึง! ปรับราคาใหม่ เร้าใจกว่าเดิม พี่น้องชาว ต้องดู!

สวัสดีครับสมาชิกชาว และ ทุกท่าน! วันนี้ "เอกไซเบอร์" กลับมาอีกครั้งพร้อมกับรถที่หลายคนจับตามองมากที่สุดในพาร์ทของรถตู้พรีเมียม นั่นคือ Denza D9 จากค่าย BYD ที่ตอนนี้เค้าจัดหนัก ปรับราคาลงมาสู้แบบไม่เกรงใจใครในงาน Motor Show 2026 นี้ บอกเลยว่าใครกำลังเล็งรถครอบครัวสายหรูอยู่ บทความนี้ "จบที่สุด" แน่นอน!

#เจาะสเปก 2 รุ่นย่อย: Premium vs Performance AWD
รอบนี้ Denza D9 มาให้เลือก 2 สไตล์ตามการใช้งานครับ สเปกพื้นฐานตัวถังยาว 5,250 มม. กว้าง 1,960 มม. ใหญ่โตนั่งสบายหายห่วง เดี๋ยวเราไปดูรายละเอียดแต่ละรุ่นกัน
1. Denza D9 Premium FWD (ตัวคุ้มเน้นชิลล์)
* ราคาเปิดตัวล่าสุด:
1,949,900 บาท (ลดจาก 2,154,900 บาท)
* ระบบขับเคลื่อน: ล้อหน้า (FWD) มอเตอร์เดี่ยว
* พละกำลัง: 312 แรงม้า แรงบิด 360 นิวตันเมตร
* แบตเตอรี่: Blade Battery ขนาด 103.36 kWh
* ระยะทางวิ่ง: 600 กม. (NEDC)
* อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม.: 9.5 วินาที

2. Denza D9 Performance AWD (ตัวตึงสายแรง)
* ราคาเปิดตัวล่าสุด:
2,399,900 บาท (ลดจาก 2,589,900 บาท)
* ระบบขับเคลื่อน: 4 ล้อ (AWD) มอเตอร์คู่
* พละกำลัง: 374 แรงม้า แรงบิด 470 นิวตันเมตร
* แบตเตอรี่: Blade Battery ขนาด 103.36 kWh
* ระยะทางวิ่ง: 580 กม. (NEDC)
* อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม.: 6.9 วินาที
* ทีเด็ด: ช่วงล่างอัจฉริยะ DiSus-C ปรับนุ่ม-แข็งได้ตามสภาพถนน

⚡️ #มุมมองเอกไซเบอร์
ในเชิงเทคโนโลยี Denza D9 ไม่ใช่แค่รถตู้ไฟฟ้าทั่วไป แต่มันคือ "คอมพิวเตอร์ติดล้อ" ที่ใส่ระบบความปลอดภัย ADAS มาให้แบบเต็มกราฟ จุดที่ผมชอบที่สุดคือ เทคโนโลยีการชาร์จ DC สูงสุด 166 kW และระบบ V2L 6kW ที่เอาไปเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าแคมป์ปิ้งได้สบายๆ
แต่ถ้าถามว่ารุ่นไหน "คุ้ม" ที่สุด? ผมมองว่ารุ่น Premium ในราคาไม่ถึง 2 ล้าน คือการทำราคาที่ "โหด" มาก ได้แบตเท่ากัน ระยะทางวิ่งไกลกว่านิดหน่อย ส่วนรุ่น Performance คุณจ่ายเพิ่มอีก 4.5 แสน เพื่อแลกกับช่วงล่าง DiSus-C ที่ซับแรงกระแทกได้เนียนกว่าและแรงบิดมหาศาล ซึ่งถ้าใครชอบขับเอง รุ่นนี้คือคำตอบครับ!
สรุป: ใครควรจัดรุ่นไหน?

* Denza D9 Premium: เหมาะกับครอบครัวที่เน้นความคุ้มค่า ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ขนลูกหลานไปเที่ยวห้างหรือไปโรงเรียน เน้นประหยัดงบแต่ได้ความหรูระดับ Alphard
* Denza D9 Performance AWD: เหมาะกับผู้บริหารที่ต้องเดินทางไกลบ่อยๆ หรือคุณพ่อบ้านสายเท้าหนักที่ชอบขับเอง ช่วงล่าง DiSus-C จะทำให้การนั่งนิ่งกว่าเดิมเยอะในย่านความเร็วสูง

แล้วเพื่อนๆ ล่ะครับ ชอบรุ่นไหนมากกว่ากัน? หรือราคานี้จะทำให้เจ้าตลาดค่ายญี่ปุ่นมีหนาวไหม? คอมเมนต์แลกเปลี่ยนกันได้เลยครับ!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

[Review] ZEEKR 009: ตัวตึง MPV ไฟฟ้าสายลักชู หล่อสะดุดตา พลังระดับปีศาจ!สวัสดีครับสมาชิกชาว   และ   ทุกท่าน! วันนี้ "เอก...
08/03/2026

[Review] ZEEKR 009: ตัวตึง MPV ไฟฟ้าสายลักชู หล่อสะดุดตา พลังระดับปีศาจ!

สวัสดีครับสมาชิกชาว และ ทุกท่าน! วันนี้ "เอกไซเบอร์" จะพาไปเจาะลึกรถที่ทำเอาตลาด MPV เมืองไทยสั่นสะเทือน เพราะนี่ไม่ใช่แค่รถตู้ไฟฟ้าธรรมดา แต่มันคือ "First Class ย้ายที่ตั้ง" ที่พกแรงม้ามาแบบกะเอาตาย จะแรงไปไหน จะหรูไปไหน เดี๋ยวผมเหลาให้ฟัง!

เจาะสเปกสายโหด: ZEEKR 009
เจ้าโย่ง ZEEKR 009 มาพร้อมกับ Platform ยอดฮิตอย่าง SEA (Sustainable Experience Architecture) ที่ใช้ร่วมกับรถยุโรปหลายรุ่น งานประกอบบอกเลยว่า "เนียนกริบ" สัมผัสแรกคือพรีเมียมจัดๆ
จุดเด่นที่คุณต้องรู้:
* ขุมพลัง: มอเตอร์ไฟฟ้าคู่ (Dual Motor) ขับเคลื่อน 4 ล้อ ให้กำลังสูงสุด 603 แรงม้า (450 kW)
* แรงบิด: กดเป็นพุ่งด้วยแรงบิด 693 นิวตันเมตร
* อัตราเร่ง: 0-100 กม./ชม. ภายใน 4.5 วินาที (รถตู้หรือรถซูเปอร์คาร์ครับเนี่ย!)
* แบตเตอรี่: ขนาด 116 kWh วิ่งได้ไกลสุด 582 กม. (มาตรฐาน WLTP)
* ช่วงล่าง: ถุงลม (Air Suspension) นุ่มเหมือนลอยบนเมฆ พร้อมระบบ CCD ปรับความหนืดอัตโนมัติ

> #เอกไซเบอร์วิเคราะห์:
ZEEKR 009 ทั้งยาวและกว้างกว่าพี่ใหญ่เจ้าตลาดอย่างชัดเจน โดยเฉพาะฐานล้อที่ยาวถึง 3.2 เมตร ทำให้ห้องโดยสารข้างในนี่ "เหลือเฟือ" นั่งไขว้ห้างสบายแบบไม่ต้องเกรงใจใคร
>
#มุมมองเอกไซเบอร์ (Cyber Perspective)
ในฐานะคนสายไอที ผมมองว่า ZEEKR 009 คือ "Computer on Wheels" ของแท้ครับ!
* ชิปประมวลผล: ใส่ Snapdragon 8295 มาให้ถึง 2 ตัว เพื่อคุมหน้าจอและระบบ Infotainment ลื่นไหลระดับ iPad Pro
* ระบบความปลอดภัย: เซนเซอร์และกล้องรอบคันทำงานสอดประสานกันระดับ ADAS ขั้นสูง การประมวลผลฉับไวมาก
* V2L (Vehicle to Load): จ่ายไฟให้อุปกรณ์ภายนอกได้ เหมาะกับสายแคมป์ปิ้งไฮโซหรือทำงานนอกสถานที่แบบจัดเต็ม
ฟันธง! ใครคือเนื้อคู่ของ ZEEKR 009?
* สายผู้บริหาร: ที่เบื่อความซ้ำซากของรถตู้ญี่ปุ่น และต้องการความเร็วแบบสั่งได้
* สายครอบครัว Gadget: ลูกหลานชอบจอใหญ่ๆ ระบบเสียง Yamaha 30 ลำโพงรอบทิศทาง ฟินแน่นอน
* ราคาสุดท้าย (เปิดตัวล่าสุด): เริ่มต้นประมาณ 3,099,000 บาท (รุ่น 6 ที่นั่ง) ซึ่งบอกเลยว่า "คุ้มค่าตัว" เมื่อเทียบกับออปชันที่ได้

ใครจองไปแล้วหรือกำลังเล็งอยู่ คอมเมนต์มาแลกเปลี่ยนกันหน่อยครับ ว่าติดใจความหล่อหรือความแรงมากกว่ากัน!
วิเคราะห์โดย: #เอกไซเบอร์
ในนาม:
#บาทาไร้เงา #เอกพาเลาะ #เสธเอก

ที่อยู่

สรงประภา
Bangkok
10210

แจ้งเตือน

เป็นคนแรกที่รู้ข่าว: เราจะส่งอีเมลแจ้งเมื่อ ขับไปชาร์จไป โพสต์ข่าวสารและโปรโมชั่น อีเมลของคุณจะไม่ถูกนำไปใช้เพื่อวัตถุประสงค์อื่น และคุณสามารถยกเลิกการรับข่าวสารได้ทุกเมื่อ

ทางลัด

แชร์